Thứ Năm, 15 tháng 4, 2021

Bỏ bản chụp hộ khẩu khi làm phiếu lý lịch tư pháp

Tôi là một viên chức nhà nước, thường phải làm phiếu lý lịch tư pháp số 1. Thủ tục làm phiếu lý lịch tư pháp trước nay đều yêu cầu phải nộp bản chụp hộ khẩu. Vừa qua, từ báo, đài, tôi được biết sổ hộ khẩu giấy có giá trị sử dụng đến hết ngày 31-12-2022. Một số trường hợp sẽ được thu hồi sổ hộ khẩu từ ngày 1-7-2021.

Xin hỏi, khi sổ hộ khẩu bị thu hồi và được xóa bỏ trong thời gian tới thì thủ tục làm phiếu lý lịch tư pháp số 1 sẽ như thế nào?

Bạn đọc Nguyễn Thúy Hạnh (Quận 9, TP.HCM)

Luật sư Phạm Minh Tâm, Đoàn Luật sư TP.HCM, trả lời: Hiện nay, theo khoản 1 Điều 45 Luật Lý lịch tư pháp 2009, người yêu cầu cấp phiếu lý lịch tư pháp số 1 nộp tờ khai kèm theo các giấy tờ bản chụp sổ hộ khẩu hoặc giấy chứng nhận thường trú hoặc tạm trú của mình.

Tuy nhiên, khoản 4 Điều 37 Luật Cư trú 2020 (có hiệu lực từ ngày 1-7-2021) đã bãi bỏ quy định trên. Tức từ ngày 1-7 tới, người yêu cầu cấp phiếu lý lịch tư pháp số 1 không phải nộp bản chụp sổ hộ khẩu hoặc các giấy xác nhận thường trú hoặc tạm trú của mình.

Người dân đến làm thủ tục tại Sở Tư pháp TP.HCM. Ảnh: HOÀNG GIANG

Từ ngày 1-7 trở đi, việc quản lý vấn đề nơi cư trú của công dân sẽ dựa trên số định danh cá nhân. Công dân khi thực hiện các thủ tục chỉ cần cung cấp số định danh cho cơ quan chức năng, thay vì phải nộp kèm bản sao, bản chụp sổ hộ khẩu như hiện nay.

Theo Luật Lý lịch tư pháp, đối tượng có quyền yêu cầu cấp phiếu lý lịch tư pháp số 1 gồm: Công dân Việt Nam, người nước ngoài đã hoặc đang cư trú tại Việt Nam có quyền yêu cầu cấp phiếu lý lịch tư pháp của mình; cơ quan nhà nước, tổ chức chính trị, tổ chức chính trị - xã hội có quyền yêu cầu cấp phiếu lý lịch tư pháp để phục vụ công tác quản lý nhân sự, hoạt động đăng ký kinh doanh, thành lập, quản lý doanh nghiệp, hợp tác xã.

TRÚC PHƯƠNG